Xử lý thuế GTGT của tài sản, hàng hóa bị tổn thất



Trong trường hợp tài sản, vật tư, hàng hóa bị tổn thất được các doanh nghiệp bảo hiểm bồi thường thì thuế GTGT đầu vào của những tài sản, hàng hóa đó có được khấu trừ hay không? Bài viết sau đây sẽ trả lời câu hỏi đó.

Để hiểu rõ hơn nội dung của bài viết, chúng ta xem xét ví dụ sau đây :
Giả sử công ty A kê khai và tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Trong kỳ, công ty A mua 1 lô hàng hóa trị giá 500 triệu, thuế GTGT 10% và đã ký hợp đồng bảo hiểm 90% giá trị lô hàng với công ty B cho lô hàng này. Vì lý do khách quan, lô hàng trên đã bị hỏng toàn bộ. Sau khi nhận tiền bảo hiểm từ công ty B như thỏa thuận trong hợp đồng, kế toán công ty A sẽ phải xử lý như thế nào đối với thuế GTGT đầu vào?
Ngày 06/04/2015, Bộ tài chính ban hành Công văn 4403/BTC-CST hướng dẫn về việc xử lý thuế GTGT của tài sản, hàng hóa bị tổn thất. Theo đó thì thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, tài sản bị tổn thất từ ngày 01/03/2012 được xử lý như sau:
a. Trường hợp cơ sở kinh doanh không được bồi thường thuế GTGT đầu vào của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất, cơ sở kinh doanh được khấu trừ toàn bộ số thuế GTGT đầu vào này;
Trường hợp hợp đồng bảo hiểm quy định giá trị bồi thương không bao gồm thuế GTGT của hàng hóa, tài sản chịu thuế GTGT bị tổn thất, cơ sở kinh doanh nhận tiền bồi thường bảo hiểm lập chứng từ thu theo quy định và được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, tài sản bị tổn thất. Cơ sở kinh doanh bảo hiểm lập chứng từ chi tiền bồi thường bảo hiểm;
Như trong ví dụ trên, nếu hợp đồng quy định công ty B chỉ bồi thường 500 triệu ( không bao gồm số tiền thuế) thì thuế GTGT đầu vào của lô hàng hóa là 50 triệu sẽ được khấu trừ toàn bộ.
b. Trường hợp hợp đồng bảo hiểm quy định giá trị bồi thường có bao gồm thuế GTGT của hàng hóa, tài sản chịu thuế GTGT bị tổn thất, cơ sở kinh doanh nhận tiền bồi thường bảo hiểm xuất hóa đơn GTGT ( trên hóa đơn ghi rõ giá trị tổn thất được bôi thường chưa có thuế GTGT và số tiền thuế GTGT được bồi thường), kê khai, tính nộp thuế GTGT đầu ra tương ứng với số thuế GTGT được bồi thường và được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, tài sản bị tổn thất này.
Nếu trong hợp đồng bảo hiểm giữa công ty A và công ty B quy định giá trị bồi thường bao gồm cả thuế GTGT thì số tiền được bồi thường là 550 triệu x 90%= 495 triệu. Công ty A kê khai nộp thuế GTGT đầu ra là 50 triệu x 90%= 45 triệu và được khấu trừ số thuế đầu vào 50 triệu.
c. Trường hợp doanh nghiệp bảo hiểm ủy quyền cho người tham gia bảo hiểm sửa chữa tài sản; chi phí sửa chữa tài sản cùng các vật tư, phụ tùng thay thế có hóa đơn GTGT ghi tên người tham gia bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm thực hiện thanh toán cho người tham gia bảo hiểm phí bảo hiểm tương ứng theo hợp đồng bảo hiểm thì doanh nghiệp bảo hiểm được kê khai khấu trừ thuế GTGT tương ứng với phần bồi thường bảo hiểm thanh toán theo hóa đơn GTGT đứng tên người tham gia bảo hiểm; trường hợp phần bồi thường bảo hiểm do doanh nghiệp bảo hiểm thanh toán cho người tham gia bảo hiểm có giá trị 20 triệu đồng trở lên thì phải thực hiện thanh toán qua ngân hàng theo quy định tại điểm a khoản 12 Điều 14 thông tu số 06/2012/TT-BC và tại điểm a khoản 12 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC.

Theo ví dụ trên, nếu công ty B ủy quyền cho công ty A sửa chữa lô hàng hóa, chi phí sửa chữa hết 100 triệu thanh toán qua ngân hàng, thuế GTGT của dịch vụ sửa chữa là 10% thì công ty B sẽ được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào đó là 10 triệu.
Công ty dịch vụ kế toán Hà Nội Chuyên cung cấp các loại dịch vụ kế toán như : 
Hotline: Mr Quân 0974 975 029 - 0917 886 709 Hỗ trợ: 24/7




Share your views...

0 Respones to "Xử lý thuế GTGT của tài sản, hàng hóa bị tổn thất"

Đăng nhận xét

 

© 2012 Địa chi học kế toán thực hành uy tín All Rights Reserved Tìm việc kế toán